Thời gian hưởng chế độ nạo, hút thai

Ngày hỏi:16/09/2016

Tôi có một vấn đề thắc mắc như sau. Tôi đang đi làm tại một công ty và có tham gia BHXH. Tôi có thai được 11 tuần, ngày 02/03 vừa qua tôi có đi viện khám và được chỉ định hút thai do thai có vấn đề. Nhưng trên giấy ra viện bác sỹ ghi chuẩn đoán là "Đơn thai sống 11 tuần trong tử cung." Phương pháp điều trị "Hút thai/thai 11 tuần". Vậy cho tôi hỏi trường hợp của tôi theo như giấy ra viện có được hưởng chế độ BHXH như sẩy thai không? Và nếu có tôi được hưởng bao nhiêu ngày? Tôi xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian hưởng chế độ nạo, hút thai được quy định tại Điều 33 Luật bảo hiểm xã hội 2014 như sau:

      "Điều 33. Thời gian hưởng chế độ khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý

      1. Khi sẩy thai, nạo, hút thai, thai chết lưu hoặc phá thai bệnh lý thì lao động nữ được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

      a) 10 ngày nếu thai dưới 05 tuần tuổi;

      b) 20 ngày nếu thai từ 05 tuần tuổi đến dưới 13 tuần tuổi;

      c) 40 ngày nếu thai từ 13 tuần tuổi đến dưới 25 tuần tuổi;

      d) 50 ngày nếu thai từ 25 tuần tuổi trở lên.

      2. Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần."

      Như vậy, trường hợp của bạn được nghỉ tối đa là 20 ngày.
      Trên đây là tư vấn về thời gian hưởng chế độ nạo, hút thai. Để hiểu rõ hơn bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo hiểm xã hội 2014.
      Trân trọng!

    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn