Thời gian hưởng chế độ thai sản

Ngày hỏi:22/04/2013

Tôi muốn hỏi cơ quan BHXH một việc như sau: Theo quy định mới của Bộ luật lao động về Chế độ thai sản thì tính từ 01/5/2013 nữ sinh con được nghỉ 06 tháng, nhưng tính đến ngày 01/5, nếu ai vẫn trong diện nghỉ thì cũng được nghỉ 06 tháng. Vậy tôi sinh ngày 25/02/2013 có được hưởng chế độ như trên không? Và có được hưởng trọn vẹn trợ cấp BHXH cho nghỉ sinh là 06 tháng không? Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hải Dương tư vấn như sau:

    • Trường hợp của bạn đến ngày 01/05/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định của Luật BHXH nên vẫn được thực hiện thời gian hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Khoản 1 Điều 157 Bộ Luật lao động.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội tỉnh Hải Dương
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn