Thời gian lao động nữ được nghỉ việc khi sinh con

Ngày hỏi:23/06/2016

Thời gian lao động nữ được nghỉ việc khi sinh con được quy định như thế nào? Trường hợp phải nghỉ trước khi sinh thì có được hưởng Chế độ thai sản không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 1 Điều 34 Luật BHXH:

      - Lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

      Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

      Như vậy trong trường hợp phải nghỉ việc trước khi sinh con, lao động nữ chỉ được hưởng chế độ thai sản tối đa không quá 02 tháng trước khi sinh mặc dù có thể lao động nữ nghỉ việc trước khi sinh trên 02 tháng.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn