Thời gian, mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con

Ngày hỏi:06/02/2018

Thời gian, mức hưởng Chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi tên là Văn Hùng, tôi hiện nay đang sinh sống và làm việc tại Tp. HCM. Tôi có thắc mắc muốn nhờ Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Ban biên tập cho tôi hỏi: Thời gian, mức hưởng Chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con được quy định như thế nào? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Tôi hy vọng sớm nhận được giải đáp từ Ban biên tập. Xin chân thành cảm ơn! (hung***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian, mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ pháp lý: Khoản 4 đến Khoản 7 Điều 34 và Điểm a Khoản 1 Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Theo đó, thời gian và mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con được quy định như sau:

      Đối tượng tham gia BHXH

      Đối tượng hưởng

      Thời gian hưởng

      Mức hưởng

      Cha

      Mẹ

      Cha hoặc người trực tiếp nuôi dưỡng

      Không

      Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ

      Mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH 6 tháng của mẹ

      Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản đối với thời gian còn lại của mẹ

      Mức bình quân tiền lương đóng BHXH 6 tháng của cha

      Không

      Có nhưng không đủ điều kiện

      Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng

      Mức bình quân tiền lương các tháng đóng BHXH của mẹ

      Có nhưng không đủ điều kiện

      Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng

      Mức bình quân tiền lương đóng BHXH 6 tháng của cha

      Không

      Được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản cho đến khi con đủ 6 tháng

      Mức bình quân tiền lương đóng BHXH 6 tháng của cha

      Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Trên đây là nội dung quy định về thời gian và mức hưởng chế độ thai sản trong trường hợp mẹ chết sau khi sinh con. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật Bảo hiểm xã hội 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn