Thời gian nghỉ thai sản trước năm 1998 có được tính vào thời gian đóng BHXH hay không?

Ngày hỏi:15/10/2018

Tôi tham gia đóng BHXH từ tháng 12/1996 và vẫn đóng liên tục cho đến nay thì tôi xin nghỉ hưu. Tuy nhiên, khi tôi làm thủ tục thì lại bị cơ quan Bảo hiểm trừ đi khoảng thời gian tôi nghỉ thai sản hưởng BHXH theo chế độ là từ 12/1997- 4/1998. Vậy cho tôi hỏi: Cơ quan Bảo hiểm xã hội làm như vậy có đúng không? Văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thời gian nghỉ thai sản trước năm 1998 có được tính vào thời gian đóng BHXH hay không?
    (ảnh minh họa)
  • Tại Khoản 3 Điều 1 Nghị định 93/1998/NĐ-CP sửa đổi Điều lệ Bảo hiểm xã hội ban hành kèm theo Nghị định 12/CP có hiệu lực từ ngày 27/11/1998 quy định về vấn đề này như sau:

    "Điều 1. Sửa đổi, bổ sung một số điều của Điều lệ Bảo hiểm xã hội ban hành kèm theo Nghị định số 12/CP ngày 26 tháng 1 năm 1995 của Chính phủ như sau:

    ..........

    3. Bổ sung Điều 36a như sau:

    Thời gian người lao động nữ nghỉ việc trước và sau khi sinh con theo quy định được tính là thời gian được hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội. Trong thời gian nghỉ này, lao động nữ và người sử dụng lao động không phải đóng bảo hiểm xã hội, khoản này do quỹ bảo hiểm xã hội bảo đảm."

    Như vậy, theo quy định này thì thời gian lao động nữ nghỉ việc hưởng chế độ thai sản từ ngày 27/11/1998 sẽ được tính là thời gian hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội. Tuy nhiên, do thời gian bạn nghỉ việc hưởng chế độ là từ tháng 12/1997- 4/1998 nên thời gian này sẽ không được tính là thời gian hưởng các chế độ bảo hiểm xã hội và việc cơ quan bản hiểm xã hội không tính thời gian này vào thời gian đóng bảo hiểm xã hội của bạn là đúng bạn nhé.

    Trên đây là nội dung trả lời về việc tính thời gian đóng bảo hiểm xã hội cho thời gian nghỉ thai sản trước năm 1998. Bạn có thể tham khảo thêm về vấn đề này tại Nghị định 93/1998/NĐ-CP.
    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn