Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi đặt vòng tránh thai có tính cả ngày chủ nhật không?

Ngày hỏi:16/07/2021

Bên mình ngày nghỉ hàng tuần là chủ nhật. Mình đi đặt vòng tránh thai thì khi nghỉ việc hưởng chế độ có tính cả ngày chủ nhật không ad?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ khi đặt vòng tránh thai có tính cả ngày chủ nhật không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Điều 37 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

      1. Khi thực hiện các biện pháp tránh thai thì người lao động được hưởng chế độ thai sản theo chỉ định của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền. Thời gian nghỉ việc tối đa được quy định như sau:

      a) 07 ngày đối với lao động nữ đặt vòng tránh thai;

      b) 15 ngày đối với người lao động thực hiện biện pháp triệt sản.

      2. Thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản 1 Điều này tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần.

      Như vậy, đối với trường hợp nghỉ việc hưởng chế độ thai sản khi đặt vòng tránh thai thì thời gian hưởng chế độ tính cả ngày nghỉ lễ, nghỉ Tết, ngày nghỉ hằng tuần. Cho nên trường hợp của bạn thời gian hưởng chế độ sẽ tính luôn ngày chủ nhật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn