Thời gian người lao động nghỉ nằm viện thì có tính đóng BHXH?

Ngày hỏi:23/11/2019

Công ty tôi có người lao động nghỉ phẫu thuật nằm viện từ ngày 26/10/2019 đến 15/11/2019. Bác sĩ cho nghỉ công tác thêm 10 ngày (từ 16/11/2019 đến 25/11/2019). Vậy Công ty tôi có phải đóng BHXH cho người lao động đó không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 42 Quy trình ban hành kèm theo Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 thì: Người lao động nghỉ việc hưởng chế độ ốm đau từ 14 ngày làm việc trở lên trong tháng theo quy định của pháp luật về BHXH thì không phải đóng BHXH, BHYT, BHTN, bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp nhưng vẫn được hưởng quyền lợi BHYT.

      Như vậy, trong thời gian bạn nằm viện tháng 11 (bao gồm nghỉ thêm theo chỉ định bác sỹ lớn hơn 14 ngày) thì thời gian này công ty sẽ không đóng BHXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn