Thời gian nhận chế độ thai sản

Ngày hỏi:13/10/2013

Em sinh con vào ngày 19/7/2013 đến ngày 8/8/2013 em nộp đầy đủ chứng từ " giấy khai sinh, giấy chứng sinh, giấy ra viện" cho nhân sự của công ty nơi em làm việc. Nhân sự thông báo với em là ngày 4/9/2013 BHXH sẽ trả lời hồ sơ thai sản của em. Đến ngày 15/9/2013 lại thông báo tháng 10/2013 BHXH mới trả lời quyết toán, nhưng không rỏ cụ thể là ngày nào? Đến nay em vẫn chưa nhận được Chế độ thai sản. Em tham khảo trên mạng sau 3 ngày sau khi nhận hồ sơ thì người lao động sẻ nhận được Chế độ thai sản, nhưng phía nhân sự công ty báo BHXH thông báo duyệt hồ sơ theo Quý như vậy có đúng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Hàng tháng công ty giữ lại 2% trên tổng quỹ lương để chi trả ốm đau, thai sản cho NLĐ theo điểm a khoản 1 Điều 92 của Luật BHXH. Nếu thiếu sẽ được cơ quan BHXH cấp tiếp. Do đó khi nhận hồ sơ của bạn công ty phải có trách nhiệm thanh toán cho bạn.


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn