Thời hạn cấp lại Tờ rời BHXH do mất

Ngày hỏi:28/11/2015

Tôi là giáo viên năm nay có chuyển trường nhưng trong quá trình rút sổ bảo hiểm thì bị mất tờ rơi phải làm lại và tháng chuyển trường là từ tháng 6 đến giờ nhưng hỏi thì ngta nói là chưa có. Vậy xin cho hỏi là nếu làm lại tờ rơi đó mất bao lâu?

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh An Giang tư vấn như sau:

  • Tại Khoản 2, Điều 36 Quy định quản lý thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 1111/QĐ-BHXH ngày 25/10/2011 của BHXH Việt Nam hết hiệu lực từ ngày 01/10/2015 quy định thời hạn giải quyết hồ sơ cấp lại Tờ rời BHXH do mất: không quá 45 ngày làm việc kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    Từ ngày 01/10/2015, thời hạn giải quyết hồ sơ cấp lại Tờ rời BHXH do mất được áp dụng theo quy định tại Khoản 2, Điều 31 Quy định quản lý thu BHXH, BHYT, BH thất nghiệp; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định 959/QĐ-BHXH ngày 09/9/2015 của BHXH Việt Nam như sau: không quá 15 ngày làm việc, trường hợp phức tạp cần phải xác minh thì không quá 45 ngày làm việc).

    Qua trao đổi với BHXH huyện An Phú các phòng nghiệp vụ có liên quan đến hồ sơ của Bạn, được biết Biên bản tiếp nhận hồ sơ của Bạn số 3068/2015/AGi.APH ngày 27/10/2015 và ngày hẹn trả là ngày 30/12/2015 là đúng theo quy định. Đề nghị Bạn liên hệ với cơ quan BHXH huyện An Phú theo ngày hẹn để nhận kết quả.


Nguồn:

Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh An Giang
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn