Thời hạn làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp

Ngày hỏi:12/08/2020

Cho em xin hỏi, em đã thôi việc được 10 tháng rồi mà chưa làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp giờ em có thể làm thủ tục hưởng bảo hiểm thất nghiệp được không ạ? Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo khoản 1 Điều 46 Luật việc làm 2013 có quy định, trong vòng 03 tháng kể từ ngày chấm dứt hợp đồng lao động hoặc hợp đồng làm việc, người lao động nộp hồ sơ hưởng trợ cấp thất nghiệp tại trung tâm dịch vụ việc làm do cơ quan quản lý nhà nước về việc làm thành lập.

      Như vậy, đến nay đã 10 tháng kể từ ngày bạn thôi việc thì sẽ không được giải quyết để hưởng trợ cấp thất nghiệp. Thời gian bạn chưa hưởng BHTN thì sẽ được bảo lưu cho đợt hưởng sau.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn