Thời hiệu khởi kiện hợp đồng bảo hiểm là bao nhiêu năm?

Ngày hỏi:11/08/2020

Tùy theo loại hợp đồng, lĩnh vực khác nhau mà quy định thời hiệu để khởi kiện khác nhau. Nhưng đối với hợp đồng kinh doanh bảo hiểm thì thời hiệu là mấy năm?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 30 Luật kinh doanh bảo hiểm 2000 quy định như sau:

      Thời hiệu khởi kiện về hợp đồng bảo hiểm là ba năm, kể từ thời điểm phát sinh tranh chấp.

      Như vậy, kể từ ngày phát sinh tranh chấp thì thời hiệu khởi kiện đối với hợp đồng bảo hiểm là 03 năm.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn