Thủ tục chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu

Ngày hỏi:02/02/2019

Tôi quê Phú Thọ là cán bộ cao cấp trong quân đội về nghỉ hưu năm 2015 , được cấp thẻ BHYT khám chưa bệnh ban đầu tại Ban bảo vệ chăm sóc sức khỏe cán bộ tỉnh Phú Thọ, nay tôi muôn chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu về bệnh viện TW quân đội 108 có được không? Nếu được thì thủ tục chuyển phải lam như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 2, 3 Điều 26Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12 quy định:

      2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

      3. Tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu được ghi trong thẻ bảo hiểm y tế.

      Điều 19 Luật Bảo hiểm y tế 2008 quy định về trường hợp đổi thẻ BHYT như sau:

      1. Thẻ bảo hiểm y tế được đổi trong trường hợp sau đây:

      a) Rách, nát hoặc hỏng;

      b) Thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu;

      c) Thông tin ghi trong thẻ không đúng.

      2. Hồ sơ đổi thẻ bảo hiểm y tế bao gồm:

      a) Đơn đề nghị đổi thẻ của người tham gia bảo hiểm y tế;

      b) Thẻ bảo hiểm y tế.

      3. Trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ quy định tại khoản 2 Điều này, tổ chức bảo hiểm y tế phải đổi thẻ cho người tham gia bảo hiểm y tế. Trong thời gian chờ đổi thẻ, người có thẻ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế.

      4. Người được đổi thẻ bảo hiểm y tế do thẻ bị rách, nát hoặc hỏng phải nộp phí. Bộ trưởng Bộ Tài chính quy định mức phí đổi thẻ bảo hiểm y tế.

      Như vậy, căn cứ theo quy định trên bạn hoàn toàn có thể thực hiện thủ tục thay đổi cơ sở khám chữa bệnh ban đầu vào đầu quý mới để thuận tiện cho việc khám sức khỏe của mình. Khi đó, bạn phải làm thủ tục đổi thẻ BHYT do thay đổi nơi đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu theo hướng dẫn trên.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn