Thủ tục để hưởng BHTN 1 lần thì như thế nào

Ngày hỏi:23/04/2014
Tôi tham gia đóng BHXH,BHYT,BHTN từ tháng 5/2011 đến tháng 10/2013 thì tháng 11/2013 tôi nghĩ sinh và được hưởng Chế độ thai sản bình thường (6 tháng) Trường hợp: - Nếu như có việc thì tôi sẽ đi làm lại là T5/2014, nhưng nay cty hết việc nên cty lại yêu cầu tôi viết đơn xin nghỉ việc bắt đầu từT5/2014. Vậy Quý Cơ quan cho tôi hỏi: như vậy cty có vi phạm về quyền lợi của người lao động không?(vì tôi đang thời gian nuôi con nhỏ dưới 12 tháng tuổi). - Nếu tôi đồng ý chấm dứt HDLD với công ty vào T5/2014. Chốt sổ tới lúc nghỉ việc thì tôi đóng được 2 năm 5 tháng (tính từ T5/2011 đến T10/2013),tôi làm thủ tục để hưởng BHTN 1 lần thì như thế nào? và bao nhiêu LCB: 2.250.000 đồng Xin chân thành cám

    Nội dung này được Sở Lao động- Thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Tại Điều 36 Bộ luật Lao động 2012 quy định về các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động như sau:

      - Hết hạn hợp đồng lao động, (trừ trường hợp người lao động là cán bộ công đoàn không chuyên trách đang trong nhiệm kỳ công đoàn mà hết hạn hợp đồng lao động thì được gia hạn hợp đồng lao động đã giao kết đến hết nhiệm kỳ);

      - Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động;

      - Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động;

      - Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này;

      - Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã. Vì nội dung câu hỏi của bạn không nêu rõ về loại, thời hạn HĐLĐ của mình, nên chúng tôi không đủ cơ sở để trả lời cụ thể việc công ty chấm dứt HĐLĐ với bạn đúng hay sai. Theo quy định pháp luật Người sử dụng lao động không được sa thải hoặc đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động đối với lao động nữ vì lý do kết hôn, mang thai, nghỉ thai sản, nuôi con dưới 12 tháng tuổi, trừ trường hợp người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Tòa án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết hoặc người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động. Xin lưu ý rằng nếu công ty yêu cầu và bạn đồng ý viết đơn xin chấm dứt HĐLĐ thì HĐLĐ được chấm dứt theo quy định nói trên (Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động).


    Nguồn:

    Website Sở Lao động thương binh và Xã hội Thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn