Thủ tục hoàn trả tiền BHYT

Ngày hỏi:20/05/2020

Em có tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) tự nguyện nhưng do em có đi làm thì công ty có đóng BHYT bắt buộc vậy cho hỏi thủ tục hoàn trả tiền BHYT do đóng trùng thời gian được thực hiện như thế nào? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 20 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định: Người đang tham gia BHYT theo đối tượng tại Khoản 4, 5 Điều 17 được hoàn trả tiền đóng BHYT trong các trường hợp sau:

      - Người tham gia được cấp thẻ BHYT theo nhóm đối tượng mới, nay báo giảm giá trị sử dụng thẻ đã cấp trước đó (có thứ tự đóng xếp sau đối tượng mới theo quy định tại Điều 12 Luật BHYT);

      - Được ngân sách nhà nước điều chỉnh tăng hỗ trợ mức đóng BHYT;

      - Bị chết trước khi thẻ BHYT có giá trị sử dụng.

      Như vậy, khi bạn được cấp thẻ BHYT mới theo đối tượng người lao động mà thẻ BHYT tự nguyện của bạn vẫn còn thời gian sử dụng thì bạn được hoàn trả tương ứng với số ngày còn giá trị.

      Thủ tục yêu cầu hoàn trả tiền BHXH như sau:

      *Hồ sơ:

      - Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (Mẫu TK1-TS).

      - Sổ BHXH đối với người tham gia BHXH tự nguyện, người có thời gian đóng BHXH, BHTN trùng nhau nộp tất cả các sổ BHXH.

      - Văn bản chứng thực hoặc bản kèm theo bản chính Giấy chứng tử đối với trường hợp chết.

      *Nơi nộp.

      Cơ quan bảo hiểm xã hội.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn