Thủ tục rút bảo hiểm 1 lần

Ngày hỏi:21/06/2016

Cho Tôi hỏi thủ tục nhận bhxh một lần cho cá nhân đóng bảo hiểm ở đơn vị đã giải thể . Cụ thể là Tôi trước đây là Giám Đốc công ty TNHH TM Phong Lợi. Hoạt động từ năm 2008-T2/2012 thì giải thể. Sổ BHXH chốt thời gian đóng bhxh là 4 năm 2 tháng(4 năm). Vậy giờ tôi muốn hưởng BHXH thì cần làm những thủ tục gì ạ?Tôi XIn chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Thành phố Hồ Chí Minh tư vấn như sau:

  • Điều 8 Nghị định số 115/NĐ-CP ngày 11/11/2015 của Chính phủ quy định người lao động sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà có yêu cầu thì được hưởng bảo hiểm xã hội một lần. Hồ sơ hưởng bảo hiểm xã hội một lần, gồm: sổ BHXH, Đơn đề nghị hưởng BHXH một lần mẫu số 14-HSB, nộp cho cơ quan BHXH quận huyện nơi cư trú.


Nguồn:

BẢO HIỂM XÃ HỘI THÀNH PHỐ HỒ CHÍ MINH
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn