Thủ tục thay đổi nơi đăng ký khám chữa bệnh ban đầu

Ngày hỏi:05/12/2018

Hiện tôi đang làm việc tại một đơn vị tổ chức xã hội - nghề nghiệp đã tham gia BHXH và BHYT, để đáp ứng nhu cầu khám chữa bệnh theo nguyện vọng và để thuận lợi hơn thì nay tôi muốn làm thủ tục để thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu từ bệnh viện quận Thủ Đức địa chỉ 29 Phú Châu, Phường Tam Bình, Quận Thủ Đức, TP.HCM sang bệnh viện Đa khoa Bưu điện - cơ sở II địa chỉ 68 Nguyễn Duy Hiệu, Phường Thảo Điền, Quận 2, TP.HCM. Vậy xin hỏi quý luật sư trường hợp tôi muốn thay đổi như vậy có được không? Nếu được thì trình tự thủ tục, thời gian giải quyết như thế nào?

Trân trọng cám ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Khoản 2Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12 quy định:

    Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý.

    Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH năm 2017 quy định:

    Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.

    Như vậy, trong trường hợp Anh/Chị có nhu cầu thì sẽ được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Anh/Chị cần đáp ứng các điều kiện là cơ sở y tế Anh/Chị muốn đăng ký còn chỉ tiêu và Anh/Chị thuộc đối tượng được đăng ký tại cơ sở y tế này. Việc thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu sẽ thực hiện vào tháng đầu mỗi quý (tức là tháng 01/2019).

    Về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu:

    - Về hồ sơ: Căn cứ quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/…THE quy định:

    “Loại hồ sơ: Cấp lại thẻ BHYT do thay đổi mã quyền lợi khám chữa bệnh; thay đổi nơi khám chữa bệnh; thay đổi thông tin in trên thẻ; bổ sung mã nơi đối tượng sinh sống; đổi thời điểm hưởng đủ 05 năm liên tục; cấp thẻ BHYT cho kỳ trước do thiếu thông tin.

    1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).”

    Như vậy, hồ sơ bao gồm:

    + Tờ khai TK01-TS

    + Thẻ BHYT cũ còn giá trị

    + Chứng minh nhân dân

    - Thời gian nộp hồ sơ: Vào tháng đầu mỗi quý.

    - Nơi nhận hồ sơ: Cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi Anh/Chị được cấp thẻ BHYT.

    - Thời hạn giải quyết: Không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.

    Tuy nhiên, nếu đơn vị là người đóng BHYT cho Anh/Chị thì Anh/Chị có thể liên hệ với đơn vị của mình để đơn vị thực hiện thủ tục thay đổi cho Anh/Chị trong tháng 01/2019.

    Ban biên tập thông tin đến Anh/Chị!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn