Thử việc bao lâu thì được đóng bảo hiểm?

Ngày hỏi:11/08/2015

Cho em hỏi khi đi làm và thử việc bao lâu thì được đóng bảo hiểm ạ, em làm 5 tháng rồi mà chưa được đóng bảo hiểm mà em có bầu được 2 tháng rồi, không biết có được đóng bảo hiểm không ạ.

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Bình Dương tư vấn như sau:

    • Theo Bộ Luật lao động ; Luật /số 10/2012/QH13 hiệu lực thi hành từ ngày 01/5/2013 quy định tại:
      “...Điều 27. Thời gian thử việc
      Thời gian thử việc căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc nhưng chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:
      1. Không quá 60 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên;
      2. Không quá 30 ngày đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ.
      3. Không quá 6 ngày làm việc đối với công việc khác.
      …”


    Nguồn:

    BẢO HIỂM XÃ HỘI TỈNH BÌNH DƯƠNG
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn