Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật thì bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:11/03/2020

Chào chuyên viên, mình có thắc mắc như sau: Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật thì người sử dụng lao động bị xử phạt như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi sớm của chuyên viên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Điểm a Khoản 3 Điều 17 Nghị định 28/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng đối với người sử dụng lao động có một trong các hành vi sau đây:

      a) Thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật;

      ...

      Do đó khi người sử dụng lao động có hành vi thực hiện thời giờ làm việc bình thường quá số giờ làm việc theo quy định của pháp luật thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 25.000.000 đồng.

      Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn