Tiền dưỡng sức sau sinh do công ty chi trả đúng không?

Ngày hỏi:16/06/2021

Cho em hỏi là sau thời gian e nghỉ thai sản thì ngày em đi làm lại là ngày 5/6. Sau đó thì công ty cho em nghỉ dưỡng sức 7 ngày (em sinh mổ) từ 7/6 đến 13/6. Sau đó thì em đi làm lại thì công ty sẽ chi trả tiền dưỡng sức sau sinh cho em đúng không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tiền dưỡng sức sau sinh do công ty chi trả đúng không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1 Điều 84 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định sử dụng quỹ bảo hiểm xã hội để:

      Trả các chế độ bảo hiểm xã hội cho người lao động theo quy định tại Chương III và Chương IV của Luật này.

      Mà chế độ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản được quy định tại Điều 41 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 - Thuộc Chương III.

      => Cho nên từ những căn cứ nêu trên thì tiền dưỡng sức sau sinh do cơ quan bảo hiểm xã hội chi trả, không phải công ty chi trả.

      Ngoài ra, trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày người lao động đủ điều kiện hưởng trợ cấp dưỡng sức, phục hồi sức khỏe sau thai sản, công ty có trách nhiệm lập danh sách và nộp cho cơ quan bảo hiểm xã hội để cơ quan bảo hiểm xã hội giải quyết và tổ chức chi trả.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn