Tiền hưởng chế độ thai sản được tính như thế nào?

Xin được hỏi về tất cả tiền sau khi nghi thai sản: Tôi nghỉ thai sản 6 tháng: 18/11/201 đến 18/5/2014 siêu âm 3 lần nằm viện 7 ngày sinh mổ lương tôi bậc 2 (2,67) Hiện tại tôi nhận tất cả số tiền sau khi sinh là 20.447.000 đó là tiền thai sản. Nhưng khác tôi tính khoảng 20.700.000 Xin hỏi tiền tôi nhận đã đúng chưa. Tiền siêu âm, tiền năm viện có tính không (được bao nhiêu). Tôi đã đưa tất cả hồ sơ cho kế toán. Bạn tôi cũng như tôi nhận khỏang 22 triệu không kể tiền nghỉ dưởng sức. Xin hỏi để biết thêm gì đây không phải chuyên môn. (muốn hỏi tất cả tiền được nhận sau đợt nghỉ thai sản) Tôi vào dạy đã lâu từ 18/5 nay mới được nhận tiền. Lại không giống mình tính. Tôi rất buồn. Xin giải đáp sớm. Tôi chân thành cảm ơn. 

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Hậu Giang tư vấn như sau:

    • Bạn Nguyễn Thị Mỹ Tiên thân mến!
      Căn cứ khoản 1 Điều 35 Luật BHXH số 71/2006/QH11 ngày 29/06/2006 quy định mức hưởng chế độ thai sản bằng 100% mức bình quân tiền lương tiền công của 6 tháng liền kề trước khi nghỉ việc.
      Xét trường hợp của bạn, hồ sơ thai sản được đơn vị đề nghị giải quyết vào tháng 3/2014 thể hiện bạn sinh con ngày 06/01/2014, thời gian thực nghỉ thai sản tính từ ngày 18/11/2013. Vậy thời gian 06 tháng trước khi nghỉ thai sản được tính từ tháng 06/2013 đến tháng 11/2013. Cụ thể cách tính thai sản như sau:
      Từ tháng 06/2013 đến tháng 08/2013: 2.34 + 0.25 (phụ cấp chức vụ)
      Từ tháng 09/2013 đến tháng 11/2013: 2.67.
      Trợ cấp thai sản = 3,024,500 x 6 tháng = 18,147,000 đồng.



      Trợ cấp 1 lần khi sinh con = 1,150,000 x 02 tháng = 2,300,000 đồng.
      Tổng cộng tiền thai sản = 18,147,000 + 2,300,000 = 20,447,000 đồng.
      Như vậy, cơ quan BHXH thanh toán cho bạn số tiền 20,447,000 đồng là đúng quy định; Số tiền 20,723,000 đồng mà đơn vị bạn đề nghị là không đúng do lấy mức lương tại thời điểm bạn nghỉ việc để làm cơ sở tính trợ cấp thai sản chứ không lấy lương bình quân 06 tháng trước khi nghỉ việc như quy định nên có sự chênh lệch. Đối với việc bạn đi siêu âm trong quá trình mang thai, Căn cứ Điều 29 Luật BHXH, trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc đi khám thai 5 lần, mỗi lần 1 ngày. Tuy nhiên, do đơn vị bạn không đề nghị giải quyết chế độ khám thai nên BHXH không có cơ sở để giải quyết cho bạn.
      Đối với việc bạn sinh mổ, thì đây chỉ là cơ sở để xác định thời gian nghỉ dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau khi sinh. Nếu sau khi hết thời gian thai sản mà sức khỏe còn yếu thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khỏe, cụ thể:
      - 5 ngày nếu sinh thường;
      - 7 ngày nếu sinh mổ;
      - 10 ngày nếu sinh từ 2 con trở lên.
      Mức hưởng một ngày bằng 25% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ tại gia đình và 45% mức lương tối thiểu chung nếu nghỉ tập trung.
      Bạn nên liên hệ với bộ phận kế toán của đơn vị bạn để được hướng dẫn.


    Nguồn:

    Bảo hiểm Xã hội tỉnh Hậu Giang
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn