Tiền lương làm thêm giờ có phải đóng BHXH không?

Ngày hỏi:03/11/2018

Công ty tôi tháng này có tổ chức cho nhân viên tăng ca vào ban đêm và chúng tôi có được nhận tiền lương tăng ca. Nhưng tôi không rõ là tiền này có phải đóng BHXH hay không? Mong Ban biên tập tư vấn giúp tôi, chân thành cảm ơn

Thu Trang (0908***)

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tiền lương tháng làm căn cứ đóng BHXH được quy định tại Khoản 2 Điều 30 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH, cụ thể:

    Từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 trở đi, tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội là mức lương, phụ cấp lương theo quy định tại khoản 1 Điều này và các khoản bổ sung khác theo quy định tại điểm a khoản 3 Điều 4 của Thông tư số 47/2015/TT-BLĐTBXH.

    Theo đó, Điểm a Khoản 3 Điều 4 Thông tư 47/2015/TT-BLĐTBXH quy định như sau:

    Các khoản bổ sung xác định được mức tiền cụ thể cùng với mức lương thỏa thuận trong hợp đồng lao động và trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương.

    Như vậy, tiền làm thêm giờ phụ thuộc vào mỗi tháng bạn làm nhiều hay ít, không phải là khoản tiền cố định trả thường xuyên trong mỗi kỳ trả lương. Vì vậy, tiền lương làm thêm giờ không phải đóng BHXH.

    Ban biên tập thông tin đến bạn!

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn