Tính chế độ thai sản có dựa vào thâm niên công tác?

Chế độ thai sản Tôi là giáo viên, lương bâc 2. Hiện nay tôi đang nghỉ sinh tứ tháng 6/2016 đến hết tháng11/ 2016, và nghỉ bù thêm 2 tháng hè. Tôi vào ngành vào tháng 9 năm 2010, như vây đến tháng 9 năm 2016 tôi bắt đầu có thêm tiền thâm niên. Vậy Chế độ thai sản có tính thêm tiền thâm niên hay không và lương tối thiểu đê thực hiện Chế độ thai sản là 1tr150 hay 1tr210, vì tháng 5 vứa rồi đã bắt đầu tăng. Ngoài ra, vì tôi được nghỉ bù 2 tháng hè, nên sau khi đi làm lại tôi có thể xin nghỉ dưỡng sức sau sinh được không.. Vậy tổng số tiền mà tôi sẽ nhận được là bao nhiêu.

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định về mức hưởng chế độ thai sản như sau: Mức hưởng một tháng bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

      Trường hợp của Bạn nghỉ sinh từ tháng 6/2016 thì tiền lương làm căn cứ để tính hưởng chế độ thai sản của Bạn là mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 12/2015 đến tháng 5/2016, trong đó từ tháng 12/2015 đến tháng 4/2016 tính theo mức lương cơ sở 1.150.000 đồng và tháng 5/2016 được tính theo mức lương cơ sở 1.210.000 đồng.

      Về phụ cấp thâm niên ngành tháng 9/2016: Theo cách tính nêu trên, thì tiền lương và phụ cấp tháng 9/2016 không thuộc phạm vi tính hưởng chế độ thai sản của Bạn.

      Về trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản: Điều 41 Luật BHXH quy định Lao động nữ ngay sau thời gian hưởng chế độ thai sản quy định tại Điều 33, khoản 1 hoặc khoản 3 Điều 34 của Luật này, trong khoảng thời gian 30 ngày đầu làm việc mà sức khỏe chưa phục hồi thì được nghỉ dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ từ 05 ngày đến 10 ngày.

      Nếu Bạn đảm bảo điều kiện nêu trên thì Bạn được tính hưởng trợ cấp dưỡng sức phục hồi sức khỏe sau thai sản. (Luật BHXH và các văn bản liên quan không quy định cho trường hợp giáo viên nghỉ bù các tháng nghỉ hè như Bạn nêu).


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn