Tính tuổi nghỉ hưu và năm công tác có tháng lẻ.

Xin bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng trả lời thêm cho tôi được rõ cách tính tuổi nghỉ hưu có tháng lẻ và năm công tác có đóng BHXH có tháng lẻ? Ví dụ: 1/ Tới ngày 19/8/2014, tôi đủ 55 năm 4 tháng tuổi; Khi xin nghỉ hưu trước tuổi tôi được tính là bao nhiêu năm? 2/ Tới ngày 31/8/2014, tôi đủ 37 năm 8 tháng tham gia đóng BHXH bắt buộc thì tôi được tính là bao nhiêu năm đóng BHXH bắt buộc? Xịn chân thành cảm ơn quý BHXH thành phố Đà Nẵng

    Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

    • Vấn đề Bạn hỏi Ban biên tập trả lời như sau:
      1. Tuổi nghỉ hưu có tháng lẻ: Thông tư 03/2007/TT-BLĐTBXH quy định trường hợp tuổi nghỉ hưu có tháng lẻ thì được tính tròn thêm một tuổi.
      Trường hợp của Bạn đủ 55 năm 4 tháng tuổi thì được tính là 56 tuổi.
      2. Về thời gian đóng bảo hiểm xã hội có tháng lẻ: Tại Khoản 5 Điều 28 Nghị định 152/2006/NĐ-CP quy định thời gian đóng BHXH có tháng lẻ dưới 3 tháng thì không tính; từ đủ 3 tháng đến đủ 6 tháng tính là nửa năm; từ trên 6 tháng đến 12 tháng tính tròn là một năm.
      Trường hợp của Bạn đủ 37 năm 8 tháng tham gia đóng BHXH thì được tính tròn 38 năm theo quy định trên


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn