Tổ chức, cá nhân đăng ký sử dụng phương thức giao dịch điện tử như thế nào?

Ngày hỏi:04/12/2018

Chào Ban biên tập, tôi là Nguyễn Minh Nguyệt. Hiện bạn đang là kế toán tại một công ty xây dựng tại Tp Hà Nội. Có thắc mắc sau bạn chưa nắm rõ mong sớm nhận phản hồi. Cụ thể: Tổ chức, cá nhân đăng ký sử dụng phương thức giao dịch điện tử như thế nào?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Tổ chức, cá nhân đăng ký sử dụng phương thức giao dịch điện tử quy định tại Điếm a Khoản 1 Điều 7 Quyết định 838/QĐ-BHXH năm 2017 Quy trình giao dịch điện tử trong lĩnh vực bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp do Bảo hiểm xã hội Việt Nam ban hành, cụ thể như sau:

    - Truy cập Cổng thông tin điện tử BHXH Việt Nam để kê khai và gửi Tờ khai đăng ký sử dụng phương thức giao dịch điện tử trong lĩnh vực BHXH (mẫu số 01/ĐK-GD) hoặc gửi bản giấy tới cơ quan BHXH;

    - Trường hợp cá nhân chưa có chữ ký số đăng ký sử dụng phương thức giao dịch điện tử để hưởng các chế độ BHXH phải đến cơ quan BHXH để đăng ký, đối chiếu thông tin theo hướng dẫn của cơ quan BHXH.

    Ban biên tập phản hồi thông tin đến bạn.


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn