Tôi có được hưởng chế độ khi sinh con?

Ngày hỏi:21/10/2015
Tôi đóng BHXH từ tháng 6-2014 dự kiến sinh con tháng 11-2015. Khi làm việc tôi có kí hợp đồng 2 năm trở lên mới được nhận tiền bảo hiểm. Vậy tôi có được hưởng chế độ nào không? (Phương Thảo)

    Nội dung này được Luật sư Trịnh Văn Hiệp, Văn phòng luật sư Gia Thành tư vấn như sau:

    • Điều 28 Luật BHXH quy định điều kiện hưởng chế độ thai sản như sau:

      - Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc trường hợp lao động nữ mang thai.

      - Người lao động nữ sinh con phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con, thì được hưởng chế độ thai sản khi sinh con.

      Theo quy định trên thì bạn đủ điều kiện được hưởng chế độ thai sản khi bạn mang thai và sinh con.


    Nguồn:

    Tuổi Trẻ Online
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ khi sinh con
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn