Tôi sẽ được hưởng mức thanh toán bao nhiêu phần trăm nếu khám chữa bệnh trái tuyến?

Ngày hỏi:18/04/2016
Độc giả tại địa chỉ email uyenbd19***@gmail.com hỏi: Tôi mua BHYT tại xã Xuân Sơn, Đông Triều, Quảng Ninh nhưng khi đi khám bệnh tôi mang thẻ xuất trình tại Bệnh viện Thụy Điển – Uông Bí (Quảng Ninh) thì có được thanh toán chi phí KCB hay không? Muốn khám tôi phải xin giấy tờ chuyển viện từ Bệnh viện đa khoa Đông Triều sang Bệnh viện Thụy Điển – Uông Bí hay không và tôi sẽ được hưởng mức thanh toán bao nhiêu phần trăm?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • BHXH Việt Nam trả lời:

      Do Bệnh viện Thụy Điển – Uông Bí là bệnh tuyến TW nên nếu Ông tự đi KCB sẽ được quỹ BHYT thanh toán 40% chi phí điều trị nội trú trong phạm vi được hưởng và theo mức hưởng; không thanh toán chi phí KCB ngoại trú.

      Để được hưởng đầy đủ quyền lợi BHYT khi đi KCB tại Bệnh viện Thụy Điển – Uống Bí, Ông cần phải có Giấy chuyển tuyến để được hưởng 100% chi phí theo phạm vi quyền lợi và mức hưởng theo nhóm đối tượng tham gia BHYT.

      (Khoản 1 và 3, Điều 22 sửa đổi, bổ sung Luật BHYT)


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Khám chữa bệnh
    BHYT
    Bảo hiểm y tế
    Khám bệnh trái tuyến
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn