Tốt nghiệp ngành luật có được làm nhân viên Đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện?

Ngày hỏi:14/09/2021

Tốt nghiệp cử nhân luật có được làm nhân viên Đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện không? Mong sớm nhận hồi đáp.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tốt nghiệp ngành luật có được làm nhân viên Đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Điều 6 Quy định ban hành kèm theo Quyết định 1599/QĐ-BHXH năm 2016, quy định về điều kiện của nhân viên đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện như sau:

      Điều 6. Điều kiện làm nhân viên Đại lý thu

      1. Là công dân Việt Nam thường trú tại Việt Nam từ đủ 18 tuổi đến không quá 70 tuổi đối với nam, đến không quá 65 tuổi đối với nữ và đang tham gia BHYT hoặc BHXH.

      2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, hiểu biết chính sách, pháp luật BHXH, BHYT; không vi phạm pháp luật.

      => Như vậy, theo quan điểm cá nhân của tôi thì trường hợp tốt nghiệp đại học luật mà không vi phạm pháp luật thì đủ điều kiện về hiểu biết để làm nhân viên Đại lý thu BHYT, BHXH tự nguyện.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn