Trả lương không đúng quy định cho người lao động trong những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm thì xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:11/03/2020

Chuyên viên cho tôi hỏi: Trả lương không đúng quy định cho người lao động trong những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm thì xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự trả lời của chuyên viên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 16 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực ngày 15/04/2020) thì trả lương không đúng quy định cho người lao trong thời gian tạm đình chỉ công việc sẽ bị xử lý như sau:

      a) Từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

      b) Từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

      c) Từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

      d) Từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

      đ) Từ 40.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên.

      Ngoài ra, tại Điểm a Khoản 5 điều trên quy định về biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

      Buộc trả đủ tiền lương cộng với khoản tiền lãi của số tiền lương chậm trả, trả thiếu cho người lao động tính theo mức lãi suất tiền gửi không kỳ hạn cao nhất của các ngân hàng thương mại nhà nước công bố tại thời điểm xử phạt đối với hành vi vi phạm quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều này;

      Trên đây là nội dung về xử lý khi người sử dụng lao động trả lương không đúng quy định cho người lao động trong những ngày người lao động chưa nghỉ hàng năm. Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn