Trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trong bộ quốc phòng

Ngày hỏi:25/07/2017

Trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trong bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thanh Lam hiện đang sống và làm việc tại Bình Dương. Tôi đang tìm hiểu về bảo hiểm y tế đối với các đối tượng công tác trong lĩnh vực quốc phòng, quân sự. Ban biên tập cho tôi hỏi trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trong bộ quốc phòng được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trong bộ quốc phòng được quy định tại Khoản 2 Điều 13 Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC hướng dẫn thực hiện bảo hiểm y tế đối với công chức, viên chức, công nhân quốc phòng, lao động hợp đồng, học sinh, sinh viên đang công tác, làm việc, học tập trong Bộ Quốc phòng, người làm công tác khác trong tổ chức cơ yếu và thân nhân quân nhân tại ngũ, thân nhân cơ yếu do Bộ Quốc phòng, Bộ Y tế và Bộ Tài chính ban hành, theo đó:

      Trách nhiệm thanh toán:

      a) BHXH Bộ Quốc phòng thanh toán trực tiếp đối với các trường hợp người có thẻ BHYT do BHXH Bộ Quốc phòng cấp, đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở quân y ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT với BHXH Bộ Quốc phòng;

      b) BHXH tỉnh thanh toán trực tiếp đối với các trường hợp người có thẻ BHYT do BHXH Bộ Quốc phòng hoặc BHXH tỉnh cấp, đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh ký hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT với BHXH tỉnh.

      Trên đây là tư vấn về trách nhiệm thanh toán chi phí khám chữa bệnh đối với các đối tượng tham gia bảo hiểm y tế trong bộ quốc phòng. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Khoản 2 Điều 13 Thông tư liên tịch 49/2016/TTLT-BQP-BYT-BTC Tải về
    Thanh toán
    Chi phí khám chữa bệnh
    Bảo hiểm y tế
    Bộ Quốc phòng
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn