Triệt sản có được bảo hiểm y tế chi trả không?

Ngày hỏi:17/05/2019

Tôi muốn kế hoạch hóa gia đình nên định thực hiện biện pháp triệt sản. Tôi có tham gia bảo hiểm y tế hộ gia đình. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi triệt sản có được bảo hiểm y tế chi trả không? Mong sớm nhận được phản hồi từ Ban tư vấn. Chân thành cảm ơn!

Thiện Thanh - thanh*****@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Luật bảo hiểm y tế 2008 25/2008/QH12 thì các trường hợp không được hưởng bảo hiểm y tế gồm:

      - Chi phí trong trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 21 đã được ngân sách nhà nước chi trả.

      - Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

      - Khám sức khỏe.

      - Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị.

      - Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ.

      - Sử dụng dịch vụ thẩm mỹ.

      - Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt, trừ trường hợp trẻ em dưới 6 tuổi.

      - Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, kính mắt, máy trợ thính, phương tiện trợ giúp vận động trong khám bệnh, chữa bệnh và phục hồi chức năng.

      - Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng trong trường hợp thảm họa.

      - Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

      - Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

      - Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

      ==> Như vậy theo quy định trên đây thì Sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản, dịch vụ kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, phá thai, trừ trường hợp phải đình chỉ thai nghén do nguyên nhân bệnh lý của thai nhi hay của sản phụ sẽ không được bảo hiểm y tế thanh toán. Do đó khi triệt sản thì bạn sẽ không được bảo hiểm y tế chi trả nhé.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn