Trợ cấp 1 lần khi vợ sinh

Ngày hỏi:18/02/2016

Tôi là người lao động có đóng BHXH tại Quảng Nam. Đầu tháng 1/2016, vợ tôi sinh con và đang sinh sống tại TP ĐN và không có tham gia BHXH. Vậy thủ tục để tôi được thanh toán chế độ trợ cấp 1 lần khi vợ sinh con bao gồm những chứng từ gì để nộp cho đơn vị sử dụng lao động?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 4, 5 Điều 101 Luật BHXH năn 2014: - Trường hợp lao động nam nghỉ việc khi vợ sinh con phải có bản sao giấy chứng: sinh hoặc bản sao giấy khai sinh của con và giấy xác nhận của cơ sở y tế đối với trường họp sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuôi. - Danh sách ngưòi lao động nghỉ việc hưởng chế độ thai sản do ngưòi sừ dụng lao động lập.


    Nguồn:

    Bảo hiểm xã hội tỉnh Quảng Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn