Trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào?

Ngày hỏi:11/06/2020

Em làm được 19 năm 11 tháng vậy em nghỉ chốt sổ BHXH là bao nhiêu ạ em có được lãnh bhxh 1 năm sau khi nghĩ không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần được tính như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Vấn đề bạn hỏi liên quan đến bảo hiểm xã hội một lần mình sẽ tư vấn như sau:

      Căn cứ theo Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014Điều 8 Nghị định 115/2015/NĐ-CP quy định về đối tượng được hưởng bảo hiểm xã hội một lần nếu thuộc một trong số các trường hợp:

      - Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1,2 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội hoặc theo quy định tại khoản 3 Điều 54 của Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014 mà chưa đủ 15 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện.

      - Ra nước ngoài để định cư.

      - Người đang mắc một trong những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y Tế.

      - Sau một năm nghỉ việc mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội và không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội

      Nếu thuộc một trong số các trương hợp trên thì khi nghỉ việc chị sẽ được hưởng bảo hiểm xã hội một lần và cách tính như sau.

      Cách tính bảo hiểm xã hội một lần của chị theo Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH được tính như sau:

      Mức hưởng = (1,5 Mbqtl x thời gian tham gia BHXH trước năm 2014) = (2x Mbqtl x thời gian tham gia BHXH từ năm 2014)

      Trong đó Mbqtl: mức bình quân tháng lương của chị sẽ được tính theo công thức:

      Mbqtl = Tổng số tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội của các tháng đóng bảo hiểm xã hội

      Tổng số tháng đóng bảo hiểm xã hội

      Do thời gian đóng bảo hiểm xã hội của chị là 19 năm 11 tháng nên khi tính mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần sẽ được tính là 20 năm theo quy định của Khoản 4 Điều 19 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo hiểm xã hội một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn