Trợ cấp một lần cho Huấn luyện viên thể thao quân đội không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi thôi làm

Ngày hỏi:27/10/2016

Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: pháp luật quy định như thế nào về trợ cấp một lần cho Huấn luyện viên thể thao quân đội không tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi thôi làm ạ? Vợ tôi hiện đang làm Huấn luyện viên thể thao quân đội, nhưng tôi thấy công việc vất vả quá, nên muốn vợ tôi nghỉ làm. Tôi không biết vợ tôi có được hưởng chế độ gì không? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật sớm trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung mà bạn hỏi liên quan tới Chế độ bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế và trợ cấp một lần cho các đối tượng tham gia thể thao quân đội được quy định tại Thông tư 138/2016/TT-BQP hướng dẫn thực hiện chế độ đối với huấn luyện viên, vận động viên thể thao quân đội được tập trung tập huấn và thi đấu do Bộ trưởng Bộ Quốc phòng ban hành (Có hiệu lực từ ngày 27/10/2016).

      Theo đó, Huấn luyện viên, vận động viên không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi thôi làm huấn luyện viên, vận động viên các đội thể thao quân đội được trợ cấp một lần.

      Cứ mỗi năm (12 tháng) làm huấn luyện viên, vận động viên tập trung (nếu có thời gian ngắt quãng thì được tính cộng dồn) được hưởng 1,5 tháng tiền công (26 ngày/tháng) trước khi thôi làm huấn luyện viên, vận động viên, nhưng thấp nhất bằng 02 tháng tiền công.

      Khi tính cộng dồn thời gian làm huấn luyện viên, vận động viên để tính hưởng trợ cấp theo quy định tại Điều này, nếu có tháng lẻ dưới 03 tháng thì không tính, từ đủ 03 tháng đến đủ 06 tháng được tính là 1/2 năm, từ trên 06 tháng đến dưới 12 tháng được tính tròn 01 năm.

      Ví dụ 2: Vận động viên B, không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc, được cơ quan có thẩm quyền triệu tập tham gia đội thể thao quân đội từ năm 2008 đến năm 2015, thời gian cụ thể như sau: Từ năm 2008 đến năm 2013 mỗi năm 08 tháng; từ năm 2014 đến năm 2015, mỗi năm 05 tháng. Khi thôi làm vận động viên, được tính hưởng trợ cấp một lần như sau:

      - Thời gian được hưởng tính trợ cấp một lần:

      + Từ năm 2008 đến năm 2013 = 06 năm x 08 tháng = 48 tháng.

      + Từ năm 2014 đến năm 2015 = 02 năm x 05 tháng = 10 tháng.

      Tổng cộng 58 tháng. Tương ứng với 4 năm, 10 tháng. Tính tròn là 5 năm.

      - Mức tiền công tháng trước khi thôi làm vận động viên đội thể thao quân đội của vận động viên B là:

      80.000 đồng/người/ngày x 26 ngày = 2.080.000 đồng

      - Tổng số tiền trợ cấp một lần vận động viên B được hưởng là:

      2.080.000 đồng x 5 năm x 1,5 = 15.600.000 đồng.

      (Điểm c Khoản 2 Điều 5 Thông tư 138/2016/TT-BQP)

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về hướng giải quyết trợ cấp một lần cho Huấn luyện viên thể thao quân đội không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc khi thôi làm được quy định tại Thông tư 138/2016/TT-BQP. Bạn vui lòng tham khảo văn bản này để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thể thao
    Quân đội sĩ quan
    Bảo hiểm xã hội
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn