Trợ cấp thai sản có phụ thuộc vào bậc lương?

Ngày hỏi:16/12/2012
Tôi nghỉ thai sản từ tháng 8 đến tháng 12 năm 2007. Ngoài việc được hưởng 04 tháng lương, tôi được nhận trợ cấp là 900.000đ, như vậy có đúng không, vì tôi được biết, mức trợ cấp trước kia là phụ thuộc vào bậc lương khi nghỉ thai sản, nhưng lãnh đạo phòng tổ chức cho biết, thời điểm đó, dù bậc lương thấp hay cao cũng chỉ được 900.000 đồng, như vậy có đúng không? Nguyễn Thị Quý, Lilama

    Nội dung này được Công đoàn xây dựng Việt Nam tư vấn như sau:

    • Trả lời: Trước ngày 01/01/2007 chế độ thai sản được thực hiện theo quy định của điều lệ BHXH, trong đó quy định lao động nữ có đóng BHXH khi sinh con được hưởng chế độ trợ cấp một lần bằng 01 tháng tiền lương, tiền công đóng BHXH của tháng trước khi sinh con.

      Từ ngày 01/01/2007, chế độ thai sản được thực hiện theo Luật BHXH, theo đó tại Điều 34 Luật BHXH quy định: Lao động nữ sinh con hoặc người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi thì được trợ cấp 1 lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con. Trường hợp chỉ có người cha tham gia BHXH mà mẹ chết khi sinh con thì người cha được hưởng trợ cấp một lần bằng 2 tháng lương tối thiểu chung cho mỗi con.

      Trường hợp của bạn nghỉ sinh con từ tháng 8/2007 đến tháng hết tháng 11/2007 thuộc đối tượng áp dụng theo quy định của Luật BHXH và thời gian này mức lương tối thiểu chung do Nhà nước quy định là 450.000đồng/tháng. Đơn vị nơi chị làm việc tính mức hưởng trợ cấp một lần khi chị nghỉ sinh con 900.000đồng là đúng với quy định của pháp luật về BHXH hiện hành.

      Minh Tiến


    Nguồn:

    Công đoàn Xây dựng Việt Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn