Trợ cấp thai sản đối với người cha tham gia BHXH khi người vợ không tham gia BHXH sinh con

BHXH cho tôi hỏi. Tôi tham gia đóng BHXH bắt buộc tại công ty từ năm 2012 đến nay (2016). Hiện tại Vợ tôi chuẩn bị sinh em bé, nhưng Vợ tôi không tham gia đóng BHXH. Tôi nghe nói theo qui định mới thì gia đình tôi vẫn được nhận Chế độ thai sản. Vậy mong BHXH cho tôi hỏi Quy định cụ thể nào và thủ tục ra làm sao? Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được BHXH thành phố Đà Nẵng tư vấn như sau:

  • Luật Bảo hiểm xã hội 2014 quy định:

    Lao động nữ sinh con thì được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con.
    Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con. Nhưng người cha phải đủ điều kiện: Cha phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 06 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con.

    Thủ tục hồ sơ hưởng chế độ thai sản theo quy định tại Điều 101 Luật BHXH năm 2014 như sau:
    - Bản sao giấy khai sinh hoặc bản sao giấy chứng sinh của con;
    - Danh sách theo mẫu C70a-HD do người sử dụng lao động lập.


Nguồn:

Bảo hiểm xã hội thành phố Đà Nẵng
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn