Trợ cấp thai sản tính theo mức lương nào?

Ngày hỏi:09/02/2017

Bà Hà Thị Minh Hường (Đồng Nai) nghỉ thai sản tháng 4/2016, chế độ tính theo mức lương cơ sở cũ. Tháng 5/2016, mức lương cơ sở tăng lên 1.210.000 đồng. Bà Hường hỏi, bà có được thanh toán chênh lệch trợ cấp do tăng lương không? Nếu được thì đơn vị nào chi trả?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Đồng Nai tư vấn như sau:

    • Căn cứ Khoản 3, Điều 12 Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH ngày 29/12/2015 của Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội quy định về mức hưởng chế độ thai sản thì “mức hưởng chế độ thai sản của người lao động không được điều chỉnh khi Chính phủ điều chỉnh tăng mức lương cơ sở, mức lương tối thiểu vùng”.

      Đối chiếu với quy định nêu trên, trường hợp của bà Hường nghỉ thai sản tháng 4/2016, nên được áp dụng mức lương cơ sở tại thời điểm tháng 4/2016 là 1.150.000 đồng để tính mức hưởng chế độ thai sản và không thực hiện điều chỉnh lại mức hưởng chế độ thai sản của bà.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn