Trợ cấp tuất nuôi dưỡng với con thương binh

Tôi là con thương binh hạng 2/4, bị dị tật bẩm sinh vẹo cột sống, gù lưng, bại liệt hai chân, suy giảm khả năng lao động 81%, hiện đang sống cô đơn không nơi nương tựa. Vậy tôi có được giải quyết trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng không?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo qui định tại Tiết b, Khoản 1, Điều 15 Nghị định số 54/2006/NĐ-CP ngày 26/5/2006 của Chính phủ thì “…Con thương binh mồ côi bị tàn tật từ nhỏ, khi hết thời hạn hưởng trợ cấp vẫn bị suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên thì được hưởng trợ cấp tuất nuôi dưỡng hàng tháng”.

      Căn cứ quyết định trên, trường hợp của ông thuộc diện xem xét, giải quyết chế độ trợ cấp tuất nuôi dưỡng.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thương binh
    Chế độ tử tuất
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn