Trù dập, trả thù đối với người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công thì bị xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:14/03/2020

Trù dập, trả thù đối với người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công thì người sử dụng lao động bị xử lý như thế nào? Trích dẫn căn cứ mới nhất. Mong nhận được sự phản hồi của chuyên viên về vấn đề trên. Xin cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điểm b Khoản 3 Điều 33 Nghị định 28/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ ngày 15/04/2020) quy định như sau:

      Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với người lao động có một trong các hành vi sau đây:

      ...

      b) Trù dập, trả thù đối với người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công;

      ...

      Do đó khi người sử dụng lao động có hành vi trù dập, trả thù đối với người lao động tham gia đình công, người lãnh đạo đình công sẽ bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Để biết thêm thông tin về vấn đề trên bạn có thể tham khảo tại Nghị định 28/2020/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn