Trung đội trưởng trung đội dân quân tự vệ thời kỳ chống Mỹ có được cấp thẻ BHYT không?

Ngày hỏi:17/09/2019

Chào luật sư: Bố Tôi là trung đội trưởng trung đội dân quân tự vệ bảo vệ nhà máy thời kỳ chống Mỹ. Bố Tôi đã được hưởng chế độ trợ cấp 1 lần đối với đối tượng trực tiếp tham gia kháng chiến chống Mỹ theo Quyết định 290/2005/QĐ-TTg của Thủ tướng Chính phủ. Vậy bố tôi có được cấp thẻ BHYT không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điểm a Khoản 5 Điều 3 Nghị định 146/2018/NĐ-CP thì người tham gia kháng chiến và bảo vệ Tổ quốc gồm người tham gia kháng chiến chống Mỹ đã được hưởng trợ cấp theo quyết định 290/2005/QĐ-TTg ngày 01/11/2005 của Thủ tướng Chính phủ được ngân sách Nhà nước mua thẻ BHYT.

      Trường hợp này bố bạn có thể liên hệ với UBND phường nơi cư trú để được lập danh sách cấp thẻ BHYT theo quy định.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi về vấn đề mà bạn thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn