Trường đại học, trường cao đẳng bị loại trừ trách nhiệm bảo hiểm cháy nổ trong trường hợp nào?

Ngày hỏi:20/03/2019

Ban biên tập hãy trả lời giúp tôi câu hỏi sau đây: Trường đại học, trường cao đẳng bị loại trừ trách nhiệm bảo hiểm cháy nổ trong trường hợp nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 23/2018/NĐ-CP quy định về bảo hiểm cháy, nổ bắt buộc do Thủ tướng Chính phủ ban hành thì trường đại học, trường cao đẳng bị loại trừ trách nhiệm bảo hiểm cháy nổ trong các trường hợp sau đây:

      - Động đất, núi lửa phun hoặc những biến động khác của thiên nhiên.

      - Thiệt hại do những biến cố về chính trị, an ninh và trật tự an toàn xã hội gây ra.

      - Tài sản bị đốt cháy, làm nổ theo quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

      - Tài sản tự lên men hoặc tự tỏa nhiệt; tài sản chịu tác động của một quá trình xử lý có dùng nhiệt.

      - Sét đánh trực tiếp vào tài sản được bảo hiểm nhưng không gây cháy, nổ.

      - Nguyên liệu vũ khí hạt nhân gây cháy, nổ.

      - Máy móc, thiết bị điện hay các bộ phận của thiết bị điện bị thiệt hại do chịu tác động trực tiếp của việc chạy quá tải, quá áp lực, đoản mạch, tự đốt nóng, hồ quang điện, rò điện do bất kỳ nguyên nhân nào, kể cả do sét đánh.

      - Thiệt hại do hành động cố ý gây cháy, nổ của người được bảo hiểm; do cố ý vi phạm các quy định về phòng cháy, chữa cháy và là nguyên nhân trực tiếp gây ra cháy, nổ.

      - Thiệt hại đối với dữ liệu, phần mềm và các chương trình máy tính.

      - Thiệt hại do đốt rừng, bụi cây, đồng cỏ, hoặc đốt cháy với mục đích làm sạch đồng ruộng, đất đai.

      Trên đây là nội dung giải đáp về các trường hợp trường đại học, trường cao đẳng bị loại trừ trách nhiệm bảo hiểm cháy nổ.\

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn