Trường hợp được hoàn trả tiền đóng BHYT

Ngày hỏi:30/08/2012
Ông Điêu Quang Lâm (tỉnh Phú Thọ) hỏi: Trường hợp học sinh đóng tiền BHYT đến hết tháng 12/2016, nhưng tháng 1/2016 học sinh đó được cấp thẻ BHYT diện chính sách thì có được trả lại tiền BHYT đã đóng không?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 20 Quy định quản lý thu BHXH, BHYT; quản lý sổ BHXH, thẻ BHYT ban hành kèm theo Quyết định số 959/QĐ-BHXH ngày 9/9/2015 của BHXH Việt Nam, trường hợp học sinh đóng BHYT đến hết tháng 12/2016, nhưng đến tháng 1/2016 học sinh đó có thẻ BHYT diện chính sách thì được hoàn trả tiền đã đóng BHYT trong những tháng còn lại.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Chính phủ
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Đóng BHYT
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn