Trường hợp không được thanh toán BHXH một lần

Ngày hỏi:23/06/2016

Các trường hợp nào không được thanh toán BHXH một lần?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Căn cứ quy định tại Khoản 1 Điều 60 Luật BHXH và Khoản 1 Điều 1 Nghị Quyết 93/2015/QH13: Đối tượng không được thanh toán BHXH 1 lần:

      - Đủ tuổi nghỉ hưu và đã đủ 20 năm đóng BHXH.

      - Lao động nữ là người hoạt động chuyên trách hoặc không chuyên trách ở cấp xã đã đủ 55 tuổi và có đủ 15 năm đóng BHXH.

      - Người mắc bệnh nhưng không thuộc những bệnh nguy hiểm đến tính mạng như ung thư, bại liệt, xơ gan cổ chướng, phong, lao nặng, nhiễm HIV đã chuyển sang giai đoạn AIDS và những bệnh khác theo quy định của Bộ Y tế.

      - Sĩ quan, quân nhân chuyên nghiệp quân đội nhân dân; sĩ quan, hạ sĩ quan nghiệp vụ, sĩ quan, hạ sĩ quan chuyên môn kỹ thuật công an nhân dân; người làm công tác cơ yếu hưởng lương như đối với quân nhân; Hạ sĩ quan, chiến sĩ quân đội nhân dân; hạ sĩ quan, chiến sĩ công an nhân dân phục vụ có thời hạn; học viên quân đội, công an, cơ yếu đang theo học được hưởng sinh hoạt phí khi phục viên, xuất ngũ, thôi việc đã đủ điều kiện để hưởng lương hưu.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thanh toán BHXH một lần
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn