Trường hợp nào được nghỉ khám thai 2 ngày/ lần khám?

Ngày hỏi:25/06/2021

Cho hỏi, những trường hợp nào thì được nghỉ khám thai 2 ngày/lần khám?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Khoản 1 Điều 32 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có quy định:

      Trong thời gian mang thai, lao động nữ được nghỉ việc để đi khám thai 05 lần, mỗi lần 01 ngày; trường hợp ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hoặc người mang thai có bệnh lý hoặc thai không bình thường thì được nghỉ 02 ngày cho mỗi lần khám thai.

      Theo như quy định này thì sẽ có 03 trường hợp lao động nữ mang thai sẽ được nghỉ việc 02 ngày cho mỗi lần khám thai, cụ thể như sau:

      + Lao động nữ ở xa cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;

      + Lao động nữ mang thai có bệnh lý;

      Và trường hợp thai không bình thường.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn