Trường hợp nào được nghỉ thai sản 6 tháng

Ngày hỏi:30/07/2013

Trường hợp nào được nghỉ thai sản 6 tháng theo quy định của Bộ luật Lao động? Có phải chế độ này chỉ áp dụng đối với lao động nghỉ sinh từ ngày 1/5/2013? (Huỳnh Phương Anh)

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Tây Ninh tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 157 Bộ luật lao động sửa đổi năm 2013 thì lao động nữ đáp ứng đủ điều kiện về thời gian đóng BHXH theo quy định của luật BHXH sẽ được nghỉ hưởng chế độ thai sản 6 tháng. Quy định về thời gian nghỉ chế độ thai sản 6 tháng đối với lao động nữ có hiệu lực thi hành từ ngày 1/5/2013.
      Theo quy định tại Điểm b Khoản 2, Điều 240 Bộ luật lao động sửa đổi thì: Đối với lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật lao động có hiệu lực thi hành mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật BHXH thì thời gian nghỉ hưởng chế độ khi sinh con được thực hiện theo quy định của Bộ luật lao động (6 tháng).


    Nguồn:

    Bảo Hiểm Xã Hội Tỉnh Tây Ninh
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn