Trường hợp nào không được hưởng chế độ ốm đau?

Ngày hỏi:23/06/2016

Trường hợp nào không được hưởng chế độ ốm đau?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Tỉnh Hà Nam tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 3 Thông tư 59/2015/TT- BLĐTBXH: Các trường hợp sau đây không được hưởng chế độ ốm đau:

      - Người lao động bị ốm đau, tai nạn phải nghỉ việc do tự hủy hoại sức khỏe, do say rượu hoặc sử dụng chất ma túy, tiền chất ma túy theo Nghị định số 82/2013/NĐ-CP, Nghị định 126/2015/NĐ-CP.

      - Người lao động nghỉ việc điều trị lần đầu do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp.

      - Người lao động bị ốm đau, tai nạn mà không phải là tai nạn lao động trong thời gian đang nghỉ phép hằng năm, nghỉ việc riêng, nghỉ không hưởng lương theo quy định của pháp luật lao động, nghỉ việc hưởng chế độ thai sản theo quy định pháp luật về BHXH.


    Nguồn:

    Cổng thông tin điện tử Tỉnh Hà Nam
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Chế độ ốm đau
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn