Trường hợp nghỉ hưu từ 01/01/2015 có được hưởng 8% bổ sung lương hưu như những trường hợp từ 31/12/2014 trở về trước hay không?

Ngày hỏi:18/04/2016
Đơn vị tôi có người nghỉ hưu từ 01/01/2015 nhưng không được hưởng 8% bổ sung lương cho những người nghỉ hưu như những trường hợp đã nghỉ hưu từ 31/12/2014 trở về trước. Vậy xin được hỏi: - Trường hợp nghỉ hưu từ 01/01/2015 trở đi đến nay có được hưởng 8% bổ sung lương hưu như những trường hợp từ 31/12/2014 trở về trước hay không? - Nếu có được hưởng thì thời điểm được hưởng từ khi nào?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội Việt Nam tư vấn như sau:

    • BHXH Việt Nam trả lời:

      Theo quy định tại Điều 1 Thông tư 05/2015/TT-BLĐTBXH thì đối tượng áp dụng điều chỉnh lương hưu, trợ cấp BHXH hàng tháng với mức tăng 8% là những người đang hưởng lương hưu, trợ cấp hàng tháng trước ngày 01/01/2015. Do vậy, những người hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2015 đến nay không thuộc đối tượng được điều chỉnh tăng lương hưu với mức 8%.

      Hiện nay, Nhà nước chưa có quy định điều chỉnh tăng mức hưởng lương hưu cho những người hưởng lương hưu từ ngày 01/01/2015 trở đi./.


    Nguồn:

    Theo Dân Luật
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn