Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần

Các trường hợp nào người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần?

    Nội dung này được Bộ Lao Động - Thương Binh Và Xã Hội tư vấn như sau:

    • Theo Điều 73 Luật bảo hiểm xã hội, người lao động tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau:
      1. Nam đủ 60 tuổi, nữ đủ 55 tuổi mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều 70 của Luật bảo hiểm xã hội;
      2. Không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu đóng bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội;
      3. Ra nước ngoài để định cư.


    Nguồn:

    Cổng Thông tin điện tử Bộ LĐ-TBXH
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn