Trường hợp rút tiền bảo hiểm xã hội từ công ty cũ

Ngày hỏi:14/10/2016

Trường hợp nào được rút tiền bảo hiểm xã hội từ công ty cũ? Hiện tại, tôi đã nghỉ việc ở công ty cũ. Muốn rút hết tiền BHXH + thất nghiệp thì có rút được không và mất khoảng thời gian bao lâu. Hiện tại, tôi đang làm việc ở công ty mới đang trong thời gian thử việc chưa đóng BH thì có rút được tiền ở công ty cũ không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Trường hợp của bạn, có thể yêu cầu hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo quy định tại Điểm d Khoản 1 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. 

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần của bạn được quy định tại Khoản 2 Điều 60 Luật Bảo hiểm xã hội 2014. Cụ thể như sau:

    Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

    a) 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

    b) 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

    c) Trường hợp thời gian đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ một năm thì mức hưởng bảo hiểm xã hội bằng số tiền đã đóng, mức tối đa bằng 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

    Trên đây là quy định về trường hợp rút tiền bảo hiểm xã hội từ công ty cũ. Bạn nên tham khảo chi tiết Luật Bảo hiểm xã hội 2014 để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn