Trường hợp thanh toán trực tiếp đối với người có thẻ BHYT

Ngày hỏi:10/03/2016

Cho tôi hỏi những trường hơp nào thì được thanh toán trực tiếp đối với người có thẻ BHYT?

    Nội dung này được Bảo hiểm xã hội tỉnh Gia Lai tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Điều 14 Chương V Thông tư liên tịch số 41/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 của liên Bộ Y tế - Bộ Tài chính:
      Các trường hợp thanh toán trực tiếp chi phí khám bệnh, chữa bệnh theo quy định tại khoản 2 Điều 31 sửa đổi, bổ sung của Luật BHYT bao gồm:
      - Khám bệnh, chữa bệnh tại cơ sở y tế không có hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh BHYT.
      - Khám bệnh, chữa bệnh không đúng thủ tục khám bệnh, chữa bệnh BHYT theo quy định.


    Nguồn:

    Website BHXH Gia Lai
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn