Trường hợp truy thu tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội

Ngày hỏi:17/10/2016

Trường hợp nào phải truy thu tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên là Hoài Nam, hiện đang làm kế toán tại công ty X. 2 tháng nay, công ty tôi đã tăng lương cho nhân viên trong công ty nhưng lại không khai báo và đóng tiền bảo hiểm xã hội tăng thêm. Trường hợp này, công ty tôi có bị truy thu đóng gì không? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Công ty bạn thuộc trường hợp phải truy thu tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội.

      Vấn đề này được quy định tại Khoản 1 Điều 18 Nghị định 115/2015/NĐ-CP. Cụ thể như sau:

      Các trường hợp truy thu, truy đóng tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người lao động, người sử dụng lao động bao gồm:

      a) Điều chỉnh tăng tiền lương tháng đã đóng bảo hiểm xã hội cho người lao động;

      b) Đóng bù thời gian chưa đóng của người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng lao động.

      Trên đây là tư vấn về trường hợp truy thu tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 115/2015/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn